Loại xe nào không cần đến đơn vị đăng kiểm vẫn được kiểm định?

Xe và luật

Loại xe nào không cần đến đơn vị đăng kiểm vẫn được kiểm định?

(PLO)- Xe cơ giới hoạt động tại các vùng đảo, vùng sâu, vùng xa đủ điều kiện có thể được kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm.

Bản tin liên quan

Bộ GTVT đang lấy ý kiến về Thông tư quy định về kiểm tra an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Theo đó, Thông tư quy định các loại xe được kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm.

Cụ thể, tại khoản 2 Điều 6 của Thông tư quy định, trường hợp xe cơ giới quá khổ, quá tải không vào được dây chuyền kiểm định thì được kiểm tra sự làm việc và hiệu quả phanh trên đường thử ngoài dây chuyền. Đối với xe cơ giới hoạt động tại các vùng đảo, vùng sâu, vùng xa, các khu vực đảm bảo về an toàn, an ninh, quốc phòng không đủ điều kiện đưa xe tới đơn vị đăng kiểm thì được kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm.


một số loại xe đủ điều kiện theo quy định của Bộ GTVT thì có thể được kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm. Ảnh: TN

Theo đó, để kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm buộc chủ xe có văn bản đề nghị nêu rõ lý do, địa điểm kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm kèm theo danh sách xe cơ giới đề nghị kiểm định gửi trực tiếp hoặc qua hệ thống bưu chính hoặc hình thức phù hợp khác đến Đơn vị đăng kiểm.

Từ đó, đơn vị đăng kiểm kiểm tra, xem xét theo đề nghị của chủ xe, nếu đúng đối tượng và đủ điều kiện đường thử thì trong vòng 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị của chủ xe, đơn vị đăng kiểm có văn bản gửi Cục Đăng kiểm Việt Nam đề nghị kiểm định ngoài Đơn vị đăng kiểm kèm theo danh sách xe cơ giới, các loại thiết bị cần để kiểm tra; văn bản đề nghị có thể gửi trực tiếp hoặc qua hệ thống bưu chính hoặc hình thức phù hợp khác. Trường hợp không đủ điều kiện đường thử thì có văn bản thông báo cho chủ xe và nêu rõ lý do.  

Tiếp đến Cục Đăng kiểm Việt Nam kiểm tra, xem xét hồ sơ, trong vòng 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị có văn bản trả lời gửi đơn vị đăng kiểm.

Sau đó, chủ xe đưa xe đến địa điểm kiểm tra, đơn vị đăng kiểm tiến hành kiểm định xe cơ giới theo trình tự và cách thức thực hiện theo quy định. Trường hợp không có kết quả kiểm tra bằng thiết bị thì để trống trên phiếu kiểm định.

THY NHUNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM