Thanh tra đường bộ được dừng xe trong trường hợp nào?

Tư vấn luật

Thanh tra đường bộ được dừng xe trong trường hợp nào?

(PLO)- Thanh tra đường bộ dừng phương tiện giao thông đường bộ trong trường hợp cấp thiết để kịp thời ngăn chặn hậu quả có thể xảy ra đối với công trình đường bộ.

Bản tin liên quan

Hỏi:
Thanh tra giao thông đường bộ có được dừng xe để kiểm tra? Nếu được thì thanh tra giao thông được dừng xe trong trường hợp nào?
(Hoangminhgiap555@...)
Trả lời:
Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 86 Luật giao thông đường bộ 2008 và Điều 15 Thông tư 02/2014/TT-BGTVT ngày 25.2.2014 về quy trình thanh tra chuyên ngành, xử phạt vi phạm hành chính; công tác lập kế hoạch, chế độ báo cáo và quản lý nội bộ của Thanh tra ngành giao thông vận tải. Các trường hợp được kiểm tra như sau:
- Vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường bộ;
- Vượt khổ giới hạn cho phép của cầu, đường bộ;
- Xe bánh xích lưu thông trực tiếp trên đường mà không thực hiện biện pháp bảo vệ đường theo quy định;
- Đổ đất, vật liệu xây dựng, các phế liệu khác trái phép lên đường bộ hoặc vào hành lang an toàn đường bộ, theo quy định của pháp luật và phải chịu trách nhiệm về quyết định đó;
- Buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính được người có thẩm quyền đang thi hành công vụ áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính đang diễn ra nhằm chấm dứt ngay hành vi vi phạm. Buộc chấm dứt hành vi vi phạm hành chính được thực hiện bằng lời nói, còi, hiệu lệnh, văn bản hoặc hình thức khác theo quy định của pháp luật.

LÊ HUY

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM