Ra đường lái xe không mang bằng lái xe sẽ xử phạt như thế nào?

Tư vấn luật

Ảnh minh họa

Ảnh minh họa
(PLO) -Người điều khiển xe sử dụng bằng lái xe không hợp lệ có thể bị tước quyền sử dụng bằng 1-3 tháng. 

Nghị định 100/2019 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt chính thức có hiệu lực từ ngày 1-1-2020. Theo đó, các phương tiện mô tô, xe máy và ô tô không mang giấy phép lái xe (GPLX) hay không có GPLX sẽ bị xử phạt theo quy định này.

Cụ thể, đối với xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô, quy định tại khoản 5 Điều 21, đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xylanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự mô tô không có GPLX thì sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt từ 800.000 đến 1.200.000 đồng. Đồng thời, người điều khiển xe sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa; có GPLX quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ GPLX quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia; sử dụng GPLX không hợp lệ cũng bị xử phạt tương tự.

Đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xylanh từ 175 cm3 trở lên mà không có GPLX phù hợp sẽ bị xử phạt với mức tiền phạt từ 3.000.000 - 4.000.000 đồng (khoản 7 Điều 21).

Đối với người điều khiển xe ô tô, xe máy và các loại xe tương tự xe ô tô có GPLX nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên; không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa; có GPLX quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ GPLX quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo GPLX quốc gia; sử dụng GPLX không hợp lệ (GPLX có số phôi ghi ở mặt sau không trùng với số phôi được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý GPLX) sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 4-6 triệu đồng (quy định tại khoản 8 Điều 21 Nghị định này).

Bên cạnh đó, người điều khiển xe còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung tịch thu GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa, GPLX không hợp lệ. Và tước quyền sử dụng GPLX từ 1-3 tháng đối với hành vi sử dụng GPLX không hợp lệ (khoản 9 Điều 21).

Ngoài việc xử phạt đối với người điều khiển phương tiện không có GPLX khi tham gia giao thông, không đáp ứng điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, người chủ phương tiện có hành vi giao xe hoặc để cho người không có GPLX phù hợp với loại xe tham gia giao thông đường bộ cũng bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm đ khoản 4, điểm đ khoản 7 Điều 30 Nghị định 100 với mức phạt tiền như sau: Đối với phương tiện là xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô thì chủ phương tiện nếu là cá nhân bị phạt tiền từ 800.000 - 2.000.000 đồng, nếu là tổ chức thì bị phạt với mức từ 1.600.000 - 4.000.000 đồng.

Đối với phương tiện là xe ô tô, xe máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô, chủ phương tiện nếu là cá nhân sẽ bị phạt từ 2.000.000 - 4.000.000 đồng, nếu là tổ chức thì bị phạt từ 4.000.000 - 8.000.000 đồng.

THY NHUNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM