Quy định về tốc độ tối đa của xe máy

Tư vấn luật

Quy định về tốc độ tối đa của xe máy

Theo quy định hiện hành, người điều khiển xe máy được phép chạy với vận tốc tối đa là bao nhiêu trên các cung đường?

Bản tin liên quan

Ông Nguyễn Văn Toàn (Vĩnh Phúc) hỏi: Theo quy định hiện hành, tốc độ tối đa cho phép của xe máy khi tham gia giao thông trong khu vực đông dân cư, ngoài khu vực đông dân cư, trên đường cao tốc là bao nhiêu?

Về vấn đề này, Bộ GTVT trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 91/2015/TT-BGTVT ngày 31/12/2015 của Bộ GTVT quy định về tốc độ và khoảng cách an toàn của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia giao thông đường bộ, trừ khi có biển báo hạn chế tốc độ tối đa khác, thì xe máy được lưu thông với tốc độ như sau:

Loại xe cơ giới đường bộ

Tốc độ tối đa (km/h)

Đường đôi (có dải phân cách giữa); đường một chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều không có dải phân cách giữa; đường một chiều có 1 làn xe cơ giới

Xe máy

60

50

Theo Điều 26 Luật Giao thông đường bộ thì mô tô (hay thường gọi là xe máy) không được đi vào đường cao tốc.

Theo Chinhphu.vn

BÌNH LUẬN

Anh Hai

Điều 8 của thông tư 91, bao gồm xe máy chuyên dùng và xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các phương tiện tương tự. Với những phương tiện này, dù chạy ở loại đường nào trong hay ngoài khu dân cư, tốc độ tối đa cũng là 40 km/h.

Cái này chỉ áp dụng cho xe máy chuyên dùng và những xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50 nhé

Nguyễn Tới

Đấy là trong khu dân cư. Ngoài khu đông dân cư thêm 10 km nữa

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM