Nâng hạng GPLX từ C lên E phải có điều kiện gì?

Tư vấn luật

Nâng hạng GPLX từ C lên E phải có điều kiện gì?

(PLO)- Người học để nâng hạng giấy phép lái xe (GPLX) phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số kilomet lái xe an toàn.

Bản tin liên quan

Hỏi:
Tôi có GPLX hạng C cách đây 3 năm. Xin hỏi, giờ tôi muốn nâng hạng GPLX lên hạng E có được không? Nếu được hồ sơ tôi cần chuẩn bị những gì?
(hoangtunho@....)
Trả lời:
Căn cứ khoản 3 và khoản 4 Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định, người học để nâng hạng giấy phép lái xe (GPLX) phải có đủ thời gian lái xe hoặc hành nghề và số km lái xe an toàn như sau: Hạng B2 lên D, C lên E: thời gian hành nghề từ 5 năm trở lên và 100.000 km lái xe an toàn trở lên.
Người học để nâng hạng giấy GPLX lên các hạng D, E phải có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.
Như vậy, để nâng hạng giấy GPLX từ hạng C lên hạng E bạn cần đáp ứng các điều kiện sau:
- Có thời gian hành nghề từ 5 năm trở lên;
- Có 100.000 km lái xe an toàn trở lên;
- Có bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc tương đương trở lên.
Về hồ sơ nâng hạng GPLX lên hạng E
Căn cứ khoản 2 Điều 19 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định : Cơ sở đào tạo lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm: Hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều 9 của Thông tư này. Chứng chỉ đào tạo nâng hạng; Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.
Theo đó, hồ sơ nâng lên hạng E bao gồm:
- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp GPLX theo mẫu tại Phụ lục 7, Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;
- Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân;
- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;
- Bản khai thời gian hành nghề và số km lái xe an toàn theo mẫu tại Phụ lục 8, Thông tư 12/2017/TT- BGTVT và phải chịu trách nhiệm về nội dung khai trước pháp luật;
- Bản sao bằng tốt nghiệp trung học cơ sở hoặc bằng cấp tương đương trở lên (xuất trình bản chính khi kiểm tra hồ sơ dự sát hạch);
- Bản sao giấy phép lái xe (xuất trình bản chính khi dự sát hạch);
- Chứng chỉ đào tạo nâng hạng;
- Danh sách đề nghị sát hạch của cơ sở đào tạo lái xe có tên của người dự sát hạch nâng hạng.

LUẬT AN NAM

BÌNH LUẬN

Hoàng hiệp

Mình h chỉ còn học bạ lớp 10 vậy có lên em được không ạ

Thương

Tôi chưa có bằng CHCS Tôi học được bằng e không

thu vũ

Cho mình hỏi nâng dấu từ C lên em xong có thể lên sở giao thông công chánh lấy bằng được không ạ?

Thuy vu

Toi muon nang hang bang tu c len e nhung cach day 3 thang co bi csgt giu bang 1 tuan, xin hoi co duoc sat hach ko

Phàm nhật

Mình có bằng c muốn nâng dấu e... Ngày cấp bằng tới ngày nâng là hơn 5 năm nhưng mình chỉ chạy có 3 năm vậy có được không ạ....

Nguyễn ngọc khánh

E kho có bằng cấp 2 lẫn cấp 3 có dc thi bằng ko

Pham Thoi

Tôi bằng Cả, đến ngày 27/11/2019 là đủ 5 năm cũng là ngày hết hạn. Vậy tôi muốn nâng D hoặc E thì thủ tục và thời gian như thế nào?
Trân trọng cảm ơn!

Truc

Minh co bang D thang2 nam2017 nay da nan bang duoc chua a?

the

cho minh hoi minh len dau e.ma minh co bang cap2 roi ma doi sat minh cua so giao duc la sao cho minh b

Thắng

Cho mình hỏi bị cận 4' có nâng được lên đâu E không

Minh nhat

Tốt nhất là ko nên nâng, vì cận có thấy gì đâu mà chạy ra đường lại khổ người khác

Hiện thêm bình luận

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM