Không có giấy CMND có được học lái xe?

Tư vấn luật

Không có giấy CMND có được học lái xe?

 

Bản tin liên quan

Hỏi:
Tôi đang có nhu cầu học lái ô tô nhưng thời gian này tôi bị mất giấy CMND. Khi làm hồ sơ học lái xe thì tôi có thể dùng giấy tờ nào khác để thay giấy CMND hay không?
(Giangdeptrai95@...)
Trả lời:
Theo Điều 9. Hồ sơ của người học lái xe của Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định người học lái xe lần đầu lập một bộ hồ sơ, nộp trực tiếp tại cơ sở đào tạo. Hồ sơ bao gồm:
- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 7 ban hành kèm theo thông tư này;
- Bản sao giấy chứng minh nhân dân (CMND) hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài;
- Bản sao hộ chiếu còn thời hạn trên sáu tháng và thẻ tạm trú hoặc thẻ thường trú hoặc chứng minh thư ngoại giao hoặc chứng minh thư công vụ đối với người nước ngoài;
- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.
Người học lái xe khi đến nộp hồ sơ được cơ sở đào tạo chụp ảnh trực tiếp lưu giữ trong cơ sở dữ liệu giấy phép lái xe.
Như vậy, trường hợp bạn bị mất giấy CMND thì bạn có thể nộp bản sao nếu còn lưu. Ngoài ra bạn có thể dùng thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân đối với người Việt Nam; hộ chiếu còn thời hạn đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài để làm hồ sơ học lái xe.

LÊ HUY

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM