Có được chuyển sang làn bên phải để vượt xe?

Tư vấn luật

Có được chuyển sang làn bên phải để vượt xe?

Theo quy định, trường hợp trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn.

Bản tin liên quan

Hỏi

Ông Trần Vũ Hiển (Hà Nội) điều khiển xe ô tô 5 chỗ lưu thông trên quốc lộ có dải phân cách cứng giữa 2 chiều và ngoài khu dân cư, tốc độ tối đa quy định là 80km/h, hướng xe ông Hiển lưu thông có 2 làn đường không quy định dành riêng cho phương tiện nào
Khi đang lưu thông trên làn bên trái, xe ông Hiển gặp xe cùng chiều di chuyển với tốc độ thấp khoảng 50km/h. Ông Hiển bật đèn tín hiệu để xin vượt và theo quan sát phía trên xe đó không có chướng ngại vật, tuy nhiên xe lưu thông phía trên không đi sang phần đường bên phải
Sau khi quan sát thấy làn bên phải không có chướng ngại vật, có thể chuyển làn an toàn, ông Hiển bật đèn tín hiệu để chuyển sang làn bên phải, lưu thông theo đúng tốc độ quy định, vượt qua xe phía trên rồi sau đó bật đèn tín hiệu di chuyển quay lại làn bên trái.
Ông Hiển hỏi, trường hợp như vậy ông có phạm lỗi vượt phải không hay được coi là chuyển làn đúng luật? Nếu trong trường hợp phạm lỗi vượt phải thì ông Hiển phải làm thế nào để vượt xe đi trước mà không phạm luật?
Có được chuyển sang làn bên phải để vượt xe?
Ảnh minh họa.
Về vấn đề này, Bộ Giao thông Vận tải trả lời như sau:
Điều 13 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải đảm bảo an toàn”.
Khi vượt, các xe phải vượt về phía bên trái và xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
Trong trường hợp người điều khiển phương tiện xin vượt đã quan sát phía trước xe không có chướng ngại vật và đã có tín hiệu xin vượt nhưng xe phía trước không đi sang phần đường bên phải, thì tùy vào tình hình giao thông và tín hiệu vạch sơn, người điều khiển phương tiện có thể quyết định việc chuyển làn để đảm bảo lưu thông theo tốc độ quy định tại làn đường xe chạy.
Theo Chính Phủ

BÌNH LUẬN

bui trong hiep

khi qua vòng xoay bải dài , xe tải ngại CA dằng trước xe tải chạy chậm lại sợ CA xe tôi qua phải vượt lên bên phải , bị CSGT phạt lổi vượt phải phạt 2.5 tr giam bắng 2 tháng có đúng ko .công an cam lâm khánh hòa dang tạm giử bằng . hỏi như vậy có đúng ko , nhờ các bạn tư vấn

Vu minh nam

Đường co hài lan xe thi phai theo luật GTDB thi ô tô phai di dung lan đường quy dinh trong trường hợp nay nếu gặp CSGT thi se bi phạt lỗi vượt phai . Vi lan trong chi danh cho xe may thoi

Dung Ngã

Trong câu này cần nói rõ thêm:
1. Nhiều làn là mấy làn? hai làn đã được gọi là nhiều làn chưa? Thông thường đường có 2 làn mỗi bên thì làn bên phải thường dành cho xe 2 bánh, làn bên trái dành cho ô tô. Xe ô tô nếu đi làn bên phải sẽ bị CSGT phạt ngay. Và hầu như điều này là mặc định
2. Trong luật có nói đường có nhiều làn xe dành cho ô tô thì xe sau có thể vượt bên phải. Đó chỉ là hình thức chuyển làn mà thôi. Không gọi là vượt trái luật
3. Trường hợp ở trên ông Hiển hỏi là đường chỉ có 2 làn cho mỗi bên , nếu theo trả lời của Bộ GTVT thì vượt bên phải là không phạm luật nhưng thực tế CSGT thường phạt trường hợp này. Có phải không quí vị đi xe ô tô?

Nguyễn Lương Minh

Theo luật GTĐB 2008 thì không có điều, khoản nào qui định khi trên 1 chiều xe chạy mà có 2 làn thì làn bên phải là làn xe máy, làn bên trái là làn ô tô cho nên theo tôi nếu không có biển chỉ dẫn và không có biển cấm thì trong trường hợp này ông Hiển không phải là vượt xe mà chỉ là chuyển làn xe chạy. Theo luật GTĐB + các thông tư, nghị định thì chưa có khái niệm nào là vượt xe.

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM