Bật đèn xe lúc mấy giờ thì không bị phạt?

Tư vấn luật

Bật đèn xe lúc mấy giờ thì không bị phạt?

(PLO)- Quy định về bật đèn chiếu sáng của tất cả các loại phương tiện là từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Bản tin liên quan

Vừa qua em có bị CSGT thổi phạt với lỗi là không bật đèn xe đúng giờ quy định. Em chỉ nhận được biên bản xử phạt vi phạm hành chính mà không biết pháp luật quy định về thời gian mở đèn và mức phạt như thế nào?

(Anhtraimientay@...)

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn VũĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Nghị định 46/2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Bắt buộc người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô; mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy; máy kéo, xe máy chuyên dùng  “Sử dụng đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn”.

Như vậy, quy định về bật đèn chiếu sáng của tất cả loại phương tiện là từ 19 giờ ngày hôm trước đến 5 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

Đối với hành vi không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng, mức phạt được quy định rõ tại Nghị định số 46/2016 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể:

Theo điểm g khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016: Đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô có mức phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.

Theo điểm c khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016: Đối với người điều khiển mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tư xe gắn máy có mức phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.


Đối với người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô có mức phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng. Ảnh: ĐS&PL

Theo điểm e khoản 3 Điều 7 Nghị định 46/2016: Đối với người điều khiển khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng có mức phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

Ngoài ra, khi thực hiện hành vi mà gây tai nạn giao thông, người vi phạm còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ hai tháng đến bốn tháng với tất cả loại phương tiện.

BÌNH LUẬN

Đức

Tôi đi xe máy không bật đèn lúc 6h30 nhưng trời mùa đông nên cũng nhanh tối k bật đèn mà bị phạt 150k
Giờ lên mới thấy bị mất tiền oan :(

Hoàng

Lúc 5h30 sáng ngày 18/8/2019 tôi bị csgt bắt vì ko đủ đèn theo quy định. Trước khi tôi bị thổi thì tôi chưa đọc thông tin thay đổi về quy định giờ. Xin cám ơn web đã cho tôi biết thông tin để ko bị mất tiền oan.

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM