Hà Nội sẽ ‘khai tử’ các hãng taxi không đủ 50 xe

Thời sự
(PL)- Ông Nguyễn Hoàng Linh, Phó Giám đốc Sở GTVT TP Hà Nội, cho biết sau ngày 31-1, Sở GTVT sẽ thu hồi giấy phép kinh doanh vận tải khách bằng xe taxi và phù hiệu “Taxi Hà Nội” đối với doanh nghiệp không đáp ứng đủ 50 xe taxi theo Nghị định 86/2014/NĐ-CP.

Theo quy định tại khoản 7 Điều 17 Nghị định 86/2014, từ ngày 1-1, doanh nghiệp kinh doanh vận tải khách bằng xe taxi ở các đô thị đặc biệt phải có số xe tối thiểu là 50 xe. Theo báo cáo của Sở GTVT TP Hà Nội tính đến thời điểm 15-1, trên địa bàn TP có 80 đơn vị kinh doanh vận tải khách bằng taxi, trong đó có 15 đơn vị có số lượng phương tiện dưới 50 xe. Nhằm tháo gỡ khó khăn và để các doanh nghiệp kinh doanh taxi có thêm thời gian thực hiện, Sở GTVT TP Hà Nội cùng Hiệp hội Taxi Hà Nội kiến nghị UBND TP Hà Nội đề xuất Chính phủ, Bộ GTVT cho phép lùi thời hạn thực hiện Nghị định 86 đến hết ngày 30-6. Tuy nhiên, ngày 13-1, Bộ GTVT trả lời yêu cầu Sở GTVT TP Hà Nội thực hiện đúng quy định số lượng xe tối thiểu tại Nghị định 86.

Q.ÂN

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM