Mua thuốc bên ngoài có được BHYT thanh toán?

Sức khỏe

(Hình minh họa)

(Hình minh họa)
(PLO)- Trường hợp đi khám bệnh BHYT nhưng bệnh viện hết thuốc, phải ra ngoài mua có được BHYT thanh toán không?

Bản tin liên quan

Theo điểm b khoản 5 Điều 5 Thông tư 30/2018/TT-BYT ngày 30-10-2018 của Bộ Y tế thì các bệnh viện (BV) phải đảm bảo cung ứng đầy đủ, kịp thời, đúng quy định, đáp ứng nhu cầu điều trị của người bệnh có thẻ BHYT theo danh mục thuốc đã xây dựng. Không để người bệnh phải tự mua thuốc.

Trường hợp người bệnh khám BHYT nhưng BV hết thuốc, phải tự ra ngoài mua thì vẫn được BHYT thanh toán tiền thuốc. Cụ thể:

Căn cứ khoản 5 Điều 16 Quyết định 1399/QĐ-BHXH thì cơ quan BHXH tiếp nhận hồ sơ thanh toán trực tiếp chi phí khám chữa bệnh BHYT phát sinh trong năm tài chính đến hết quý I năm sau.

Do đó người bệnh chỉ cần xuất trình hóa đơn chứng minh việc mua thuốc để được BV thanh toán, sau đó BV thanh toán lại với cơ quan bảo hiểm. Hoặc bệnh nhân được thanh toán tiền trực tiếp với cơ quan BHXH sau khi xuất trình hóa đơn và BV có trách nhiệm cung cấp các chứng từ phục vụ việc thanh toán.

G.THANH

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM