Không được ly hôn dù vợ đang mang thai với người khác

Pháp luật

Không được ly hôn dù vợ đang mang thai với người khác

(PLO)- Phải chờ con đủ 12 tháng tuổi thì người chồng mới được ly hôn.

Bản tin liên quan

Từ thắc mắc của một số bạn đọc gửi đến PLO về việc chồng phát hiện vợ có thai với nhân tình thì người chồng có quyền đơn phương ly hôn hay không?

Trao đổi vấn đề này, TS Đoàn Thị Phương Diệp (Trưởng phòng Thanh tra pháp chế, Trường ĐH Kinh tế - Luật TP.HCM) cho biết tại khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định: Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.


Ảnh minh họa. Ảnh: PLO

Quy định này không có ngoại lệ, nghĩa là trong mọi trường hợp vợ đang có thai, sinh con, nuôi con dưới 12 tháng tuổi (dù là con của ai) thì người chồng cũng không được đơn phương ly hôn.

Theo TS Diệp, quy định này có ý nghĩa nhân đạo, giúp bảo vệ phụ nữ và trẻ em. Do vậy, nếu người chồng muốn đơn phương ly hôn thì phải đợi con đủ 12 tháng tuổi.

Chỉ trong trường hợp duy nhất, khi mà người vợ đang mang thai với nhân tình đồng thuận cùng ly hôn với chồng thì đơn yêu cầu ly hôn của họ sẽ vẫn được tòa án thụ lý, giải quyết.

MINH CHUNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM