Đổi giấy phép lái xe vì lo hết giá trị sử dụng?

Đô thị

Đổi giấy phép lái xe vì lo hết giá trị sử dụng?

(PLO)- Sở GTVT TP.HCM cho biết hiện nay có nhiều người dân nghe theo tin đồn về các loại giấy phép lái xe bằng giấy bìa không còn giá trị sử dụng sau ngày 31-12-2020.

Bản tin liên quan

Về vấn đề này, Sở GTVT TP.HCM cho biết hằng ngày đơn vị tiếp nhận hồ sơ chuyển đổi giấy phép lái xe (GPLX) từ giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET tăng rất nhiều so với trước. Số lượng người nộp hồ sơ tăng cao, đặc biệt là các loại GPLX không thời hạn hạng A1, A2, A3.

doi-GPLX-1
Nhiều người dân đang đổi GPLX.

Theo Sở GTVT, qua tìm hiểu, được biết là do người dân nghe theo tin đồn về các loại GPLX bằng giấy bìa sẽ không còn giá trị sử dụng sau ngày 31-12-2020. Để thông tin chính xác, rõ ràng cho người dân về việc đổi GPLX bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET, Sở GTVT thông tin về vấn đề này như sau:

Tại khoản 1 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ngày 15-4-2017 được sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư 38/2019/TT-BGTVT ngày 8-10-2019 của bộ trưởng Bộ GTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ, "việc đổi GPLX bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước ngày 31-12-2020".

Do đó, sau ngày 31-12-2020, GPLX giấy bìa không thời hạn các hạng A1, A2, A3 chưa làm thủ tục cấp đổi GPLX vẫn có giá trị sử dụng. Những trường hợp bị hỏng, bong, tróc... người dân nên đến các điểm cấp, đổi GPLX đã được công bố trên trang thông tin điện tử của Sở GTVT TP.HCM để thực hiện theo đúng quy định.

ĐÀO TRANG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM