Xe nào được ưu tiên khi đi qua đường giao nhau?

Bạn đọc

Xe nào được ưu tiên khi đi qua đường giao nhau?

(PLO)- Trong trường hợp các xe cùng loại ưu tiên đến bến phà, cầu phao thì xe nào đến trước được qua trước.

Bản tin liên quan

Vừa qua, trang Fanpage của báo có nhận được một số câu hỏi của bạn đọc về thứ tự ưu tiên của các loại phương tiện khi qua phà, qua đường giao nhau. PLO xin trả lời như sau:

Theo Khoản 1 Điều 22 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

- Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ; xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường; xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu; xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật; đoàn xe tang.

- Xe chở thư báo.

- Xe chở thực phẩm tươi sống.

- Xe chở khách công cộng.

Trong trường hợp các xe cùng loại ưu tiên đến bến phà, cầu phao thì xe nào đến trước được qua trước.

Cũng theo Điều 23 về qua phà, qua cầu phao của Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

- Khi đến bến phà, cầu phao, các xe phải xếp hàng trật tự, đúng nơi quy định, không làm cản trở giao thông.

- Khi xuống phà, đang ở trên phà và khi lên bến, mọi người phải xuống xe, trừ người điều khiển xe cơ giới, xe máy chuyên dùng, người bệnh, người già yếu và người khuyết tật.

- Xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải xuống phà trước, xe thô sơ, người đi bộ xuống phà sau; khi lên bến, người đi bộ lên trước, các phương tiện giao thông lên sau theo hướng dẫn của người điều khiển giao thông.

LÊ HUY

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM