Trả nợ tiền sử dụng đất

Thứ Năm, ngày 28/10/2010 - 00:55

Năm 2000, vợ chồng tôi được địa phương cho sử dụng 200 m2 đất, phần còn lại là 26 m2 thì phải đóng tiền sử dụng đất.

Do không có tiền nên chúng tôi đã làm giấy ghi nợ nhà nước 10 năm nay. Vậy bây giờ tôi có phải trả nợ không?

Hà Thị Thu Bồn (247/5 Phan Trung, TP Biên Hòa)

Luật sư TRẦN THỊ MIỀN trả lời: Xin được trả lời bà về nguyên tắc như sau: Theo khoản 1 Điều 17 Nghị định số 198 ngày 3-12-2004 của Chính phủ (về thu tiền sử dụng đất), hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà đất đó đã sử dụng từ ngày 15-10-1993 đến ngày nghị định này có hiệu lực thi hành (24-12-2004), đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mà còn nợ tiền sử dụng đất thì phải nộp tiền sử dụng đất vào ngân sách nhà nước theo quy định tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

2. Thừa kế đất theo pháp luật

Bà ngoại tôi có sáu người con và bà đang đứng tên hai miếng đất. Tại thời điểm này hay khi bà ngoại mất mà không viết di chúc thì mẹ tôi có được phần đất nào không?

vothuyanh@...

Luật sư LÊ BỬU THÀNH trả lời: Nếu đất trên thuộc quyền sử dụng của bà ngoại chị (không phải là đất của hộ gia đình) thì việc mẹ chị có được chia đất vào thời điểm này hay sau khi bà ngoại chị mất tùy thuộc vào quyết định cụ thể của người bà. Muốn cho mẹ chị một phần đất, người bà cần làm thủ tục tặng cho, hoặc muốn để thừa kế đất cho mẹ chị thì người bà có thể lập di chúc nêu rõ nội dung này. Trường hợp người bà mất không có di chúc thì đất đó thuộc quyền sử dụng chung của sáu người con và theo nguyên tắc thì mẹ chị được hưởng 1/6 diện tích đất.

Brazil thảnh thơi tiễn Ai Cập về nước

Thứ Bảy, ngày 31/7/2021

(PLO)- Olympic Brazil thẳng tiến đến tứ kết bằng phong độ ấn tượng và cái tên tiếp theo đòi cản đường nhà đương kim vô địch là Olympic Ai Cập - những người đang tìm kiếm tấm vé bán kết đã tránh họ suốt 57 năm qua.

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục