Xe quá hạn đăng kiểm, chủ xe hay tài xế bị phạt?

Tôi muốn hỏi

Xe quá hạn đăng kiểm, chủ xe hay tài xế bị phạt?

(PLO)- Trường hợp xe quá hạn đăng kiểm mà vẫn lưu thông thì cả chủ xe và tài xế điều khiển xe đều bị xử phạt.

Bản tin liên quan

Tôi là một tài xe tải, một tháng trước xe tải do tôi chạy đã đến hạn đăng kiểm nhưng do tôi và chủ xe đều quên mang xe đi đăng kiểm. Hai hôm trước, tôi bị CSGT  xử phạt vì lỗi xe quá hạn đăng kiểm một tháng. Tuy nhiên, cả tôi và chủ xe đều bị xử phạt. Tôi còn bị tạm giữ giấy phép lái xe (GPLX) hai tháng.

Xin hỏi, việc tôi bị xử phạt và tạm giữ GPLX có đúng quy định pháp luật hay không?

Bạn đọc Nguyễn Văn Tú (Bình Chánh, TP.HCM)

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàng Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Luật giao thông đường bộ 2008 và các văn bản hướng dẫn thì giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường một trong các giấy tờ bắt buộc có khi điều khiển xe ô tô.

Do đó, xe ô tô phải định kỳ đăng kiểm để được cấp giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định. Trường hợp quá hạn đăng kiểm đồng nghĩa với việc ô tô chưa đủ điều kiện để lưu thông và sẽ bị xử phạt theo quy định.

Theo Điều 16 và Điều 30 Nghị định 100/2019, khi để xe ô tô quá hạn đăng kiểm lưu thông thì cả chủ xe và người điều khiển xe điều bị xử phạt. Mức phạt cụ thể như sau:

Trường hợp

Mức phạt đối với người điều khiển xe

Mức phạt đối với chủ xe

Ô tô quá hạn đăng kiểm dưới 1 tháng

- Phạt tiền từ 2 - 3triệu đồng (Điểm c Khoản 4 Điều 16);

- Tước quyền sử dụng GPLX từ 1 tháng đến 3 tháng (điểm a khoản 6 Điều 16).

- Chủ xe là cá nhân:4 - 6 triệu đồng;

- Chủ xe là tổ chức: 8 - 12 triệu đồng.

(điểm b khoản 8 Điều 30)

Ô tô quá hạn đăng kiểm trên 1 tháng

- Phạt tiền từ 4 - 6 triệu đồng (Điểm e Khoản 5 Điều 16).

- Tước quyền sử dụng GPLX từ 1 - 3 tháng (điểm a khoản 6 Điều 16).

- Chủ xe là cá nhân:6 - 8 triệu đồng.

- Chủ xe là tổ chức:12 - 16 triệu đồng.

(điểm c khoản 9 Điều 30)

Quy định trên đặt ra trách nhiệm của chủ xe và tài xế phải đảm bảo xe ô tô mà mình quản lý hoặc điều khiển đáp ứng đầy đủ các quy chuẩn an toàn khi lưu thông.

Như vậy, trường hợp xe quá hạn đăng kiểm mà vẫn lưu thông thì cả chủ xe và tài xế điều khiển xe đều bị xử phạt.

TRÚC PHƯƠNG

BÌNH LUẬN

TRANG

Một lỗi, sao lại có tới hai biên bản xử phạt giành cho cả tài xế và chủ xe?

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM