Vợ cũ đòi vợ mới cấp dưỡng nuôi con?

Tôi muốn hỏi

Vợ cũ đòi vợ mới cấp dưỡng nuôi con?

(PLO)- Nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong trường hợp người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình...

Bản tin liên quan

Chồng tôi cấp dưỡng hằng tháng 3 triệu đồng cho đứa con riêng của anh ấy với người vợ cũ theo bản án của tòa cho tới năm bé 18 tuổi. Khi bé được 10 tuổi thì chồng tôi bị tim qua đời và tôi đã chia đủ phần thừa kế cho đứa con riêng này. Thế nhưng nay mẹ bé đòi tôi phải thay cha bé chi tiền hằng tháng cho đến khi bé đủ 18 tuổi. Điều này pháp luật có quy định không?  

Hằng (lehanghome2011@yahoo.com)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Căn cứ Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, quy định nghĩa vụ cấp dưỡng chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

2. Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

3. Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

4. Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

5. Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

6. Trường hợp khác theo quy định của luật.

Theo quy định nêu trên, khi chồng bạn mất thì nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con riêng của ông ấy cũng chấm dứt theo. Hiện tại, không có quy định nào buộc vợ mới phải cấp dưỡng nuôi con riêng của chồng. Bạn có quyền từ chối yêu cầu này của mẹ đứa bé (con riêng của chồng).

KIM PHỤNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM