Thương binh đi máy bay có được ưu đãi giảm giá?

Tôi muốn hỏi

Thương binh đi máy bay có được ưu đãi giảm giá?

(PLO)- Tuy không được quy định được giảm giá nhưng hiện nay các hãng hàng không thường có các chính sách ưu đãi đối với các đối tượng này.

Bản tin liên quan

Ông tôi là thương binh hạng 1/4, vậy khi đi máy bay có được thuộc diện ưu đãi để giảm giá vé hay không?

Bạn đọc Thanh An (thanhan9...@gmail.com)

Luật sư Bùi Quốc Tuấn, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 20 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 (sửa đổi năm 2012) quy định các chế độ ưu đãi với thương binh bao gồm:

- Trợ cấp hàng tháng, phụ cấp hàng tháng căn cứ vào mức độ suy giảm khả năng lao động và loại thương binh.

- Bảo hiểm y tế; cấp phương tiện trợ giúp, dụng cụ chỉnh hình căn cứ vào thương tật của từng người.

- Điều dưỡng phục hồi sức khỏe hai năm một lần; trường hợp thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên được dưỡng phục hồi sức khỏe hàng năm.

- Được hưởng chế độ ưu tiên; căn cứ vào thương tật và trình độ nghề nghiệp được tạo điều kiện làm việc trong cơ quan nhà nước, doanh nghiệp.

- Ưu tiên giao hoặc thuê đất, mặt nước, mặt nước biển, vay vốn ưu đãi để sản xuất, được miễn hoặc giảm thuế; được hỗ trợ về nhà ở.

Như vậy, theo quy định của pháp luật, chính sách giảm giá vé khi đi máy bay không nằm trong các chế độ được ưu đãi đối với thương binh, cho nên về nguyên tắc đối tượng này không thuộc trường hợp được giảm giá vé.

Tuy nhiên, hiện nay các hãng hàng không đang xây dựng bảng giá vé một cách linh hoạt với nhiều mức giá, ưu đãi vào thời điểm khác nhau. Do đó, thương binh nói riêng và người có công với cách mạng nói chung có thể tiếp cận các mức giá vé rẻ này.

Tuy thương binh không được quy định là đối tượng được giảm giá vé nhưng một số hãng hàng không có những chính sách ưu tiên với đối tượng này. Ví dụ như ưu tiên tại quầy thủ tục, ưu tiên tại khu vực ra máy bay...

ĐẶNG LÊ

BÌNH LUẬN

Mai Chiếu Thuỷ

Cũng nên giảm giá vì thương binh thường... nhẹ hơn người bình thường

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM