Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Thứ Bảy, ngày 22/8/2015 - 04:00

 

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp được 60 tháng và giờ tôi nộp đơn xin nghỉ việc. Công ty cũng đồng ý và ra quyết định cho nghỉ việc. Vậy trường hợp của tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu tháng?

HạnhLê (lehanhphung_mayhongbay@...), Phạm Nhật Hùng (hungtiti12715@...),  Kim Toa (kimtoa_12395@...)

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆUĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 50 Luật Việc làm quy định thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng ba tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm một tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Như vậy trường hợp của bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp 60 tháng thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp năm tháng.

KIM PHỤNG

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục