Quy định mới về tốc độ xe cơ giới khi lưu thông

Tôi muốn hỏi

Quy định mới về tốc độ xe cơ giới khi lưu thông

(PLO)- Thông tư 31/2019 có hiệu lực từ ngày 15-10-2019, quy định về tốc độ được phép khai thác của xe cơ giới khi lưu thông trên đường.

Bản tin liên quan

Tôi nghe nói Bộ GTVTvừa ban hành quy định mới về tốc độ của xe cơ giới khi tham gia giao thông. Xin hỏi, xe cơ giới, xe máy được phép lưu thông với tốc độ bao nhiêu theo quy định mới?

Bạn đọc Huỳnh Trọng Tấn (tanhuynh…@yahoo.com)

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Thông tư 31/2019 do Bộ GTVT ban hành, có hiệu lực từ ngày 15-10-2019, quy định vận tốc xe cơ giới, xe máy chuyên dùng được phép khai thác khi tham gia giao thông đường bộ như sau:

- Khu vực đông dân cư, trừ đường cao tốc (theo Điều 6).

Loại xe cơ giới đường bộ

Tốc độ tối đa (km/giờ)

Đường đôi; đường một chiều có từ hai làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều; đường một chiều có một làn xe cơ giới

Các phương tiện xe cơ giới, (trừ xe máy chuyên dùng, xe gắn máy, kể cả xe máy điện và các loại xe tương tự xe gắn máy).

60

50

 

- Ngoài khu vực đông dân cư, trừ đường cao tốc (theo Điều 7).

Loại xe cơ giới đường bộ

Tốc độ tối đa (km/giờ)

Đường đôi; đường một chiều có từ hai làn xe cơ giới trở lên

Đường hai chiều;đường một chiều có một làn xe cơ giới

Xe ô tô con, xe ô tô chở người đến 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải nhỏ hơn hoặc bằng 3.5 tấn.

90

80

Xe ô tô chở người trên 30 chỗ (trừ xe buýt); ô tô tải có trọng tải trên 3.5 tấn (trừ ô tô xi téc).

80

70

Ô tô buýt; ô tô đầu kéo kéo sơ mi rơ-moóc; xe mô tô; ô tô chuyên dùng (trừ ô tô trộn vữa, ô tô trộn bê tông).

70

60

Ô tô kéo rơ-moóc; ô tô kéo xe khác; ô tô trộn vữa, ô tô trộn bê tông, ô tô xi téc.

60

50

- Đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông trên đường bộ thì tốc độ tối đa không quá 40 km/giờ (theo Điều 8).

- Tốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc không vượt quá 120 km/giờ (theo Điều 9).

TRÚC PHƯƠNG ghi

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM