Ô tô chuyên dùng không bắt buộc gắn phù hiệu

Tôi muốn hỏi

Ô tô chuyên dùng không bắt buộc gắn phù hiệu

(PLO)- Xe trọn bê tông được xếp vào loại xe ô tô chuyên dùng, không bắt buộc gắn phù hiệu thi tham gia giao thông.

Bản tin liên quan

Công ty mới mua ô tô chuyên trộn bê tông để cung ứng bê tông tươi cho các công trình. Tôi được biết một số loại xe ô tô cần gắn phù hiệu khi tham gia giao thông. Vậy xe ô tô trộn bê tông thì cần gắn phù hiệu không?

Bạn đọc Lê Hiền (hienle…@gmail.com)

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Khoản 3 Điều 3 Thông tư 91/2015 của Bộ Giao thông vận tải thì ô tô chuyên dùng là ô tô có kết cấu và trang bị để thực hiện một chức năng công dụng đặc biệt, bao gồm: ô tô quét đường; ô tô hút chất thải; ô tô trộn vữa; ô tô trộn bê tông; ôtô bơm bê tông; ô tô cần cẩu; ô tô thang; ô tô khoan; ô tô cứu hộ giao thông; ô tô chuyên dùng loại khác như ô tô truyền hình lưu động, ô tô đo sóng truyền hình lưu động, ô tô kiểm tra và bảo dưỡng cầu, ô tô kiểm tra cáp điện ngầm, ô tô chụp X-quang, ô tô phẫu thuật lưu động

Vậy xe ô tô trộn bê tông do công ty anh Hiền đang sở hữu được xếp là xe ô tô chuyên dụng.

Điểm a, Khoản 3, Điều 11 Nghị định 86/2014 quy định, xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở container, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa phải được gắn phù hiệu; xe ô tô kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn phù hiệu theo quy định của Bộ Giao thông vận tải.

Như vậy, chỉ có xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng container, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa mới phải gắn phù hiệu. Xe chuyên dùng không phải gắn phù hiệu.

TRÚC PHƯƠNG ghi

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM