Những trường hợp đổi từ CMND sang CCCD

Tôi muốn hỏi

Những trường hợp đổi từ CMND sang CCCD

CMND đã được cấp trước ngày Luật Căn cước công dân có hiệu lực (tức ngày 1-1-2016) thì vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định.

Tôi nghe nói từ ngày 1-1-2020 sẽ tiến hành cấp căn cước công dân (CCCD) trên toàn quốc. Xin hỏi, giấy chứng minh nhân dân (CMND) của tôi đang còn thời hạn sử dụng thì có buộc phải chuyển sang CCCD hay không?

Nguyễn Văn Tâm (nguyentam…@gmail.com)

Luật sư Lê DũngĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 4 Điều 38 Luật CCCD thì chậm nhất ngày 1-1-2020, các địa phương trên cả nước phải thống nhất tiến hành cấp CCCD thay thế cho CMND cho công dân.

Tuy nhiên, theo khoản 2 cùng điều luật trên, các CMND đã được cấp trước ngày Luật CCCD có hiệu lực (tức ngày 1-1-2016) thì vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 21 Luật CCCD, thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Như vậy, nếu CMND của anh được cấp trước ngày 1-1-2016 và đến nay vẫn đang còn thời hạn sử dụng thì anh vẫn có thể sử dụng tiếp CMND này.

Trong trường hợp bước sang năm 2020, anh Tâm đã đủ 25 tuổi hoặc đủ 40 tuổi hoặc đủ 60 tuổi thì anh nên đổi sang CCCD.

T.PHƯƠNG ghi

BÌNH LUẬN

Nguyễn Thị Kim Hoa

Cho tôi hỏi, tôi ơ thị trấn mỏ cày nam ,tp bên tre . tôi muốn chuyển đổi CMND sang thẻ căn cước có đc kg ạ

Thủ

Tôi sn 95 CMND cấp ngày 07.01.2011
Chưa quá hạn thì vẫn đổi sang CCCD được đúng không L.S, tôi xjn hỏi ạ ?

Phạm quốc thái

Bến tre có đổi cmnd sang cccd chưa vậy

Hiếu

Mình muốn hỏi cmnd của mình cấp sau ngày 1-1-2016 và giờ vẫn còn hạn sd thì có phải đổi sang căn cước không.

Phương

Tôi vừa đổi CMT vào ngày 09.09.2019.
Bây giờ có phải đổi sang CC không thưa Luật sư??

Ngoc sơn

Căn cước làm 2016-2019 hết hạn . Thì làm căn cước làm gì cho mệt

Dương

Mình sn 93 cấp lại cmnd 2016 vậy năm nay 28t (theo bài trên là đủ 25t nên đi làm lại gì đó) thì tôi có nên đi đổi không hay đợi hết hạn đổi luôn ạ?

Duy

Vài bữa nữa lại thay đổi căn cước công dân thành hộ chiếu công dân...gần hết hạn rồi đổi sau, mỗi lầm đi làm mất bao nhiêu thời gian, khổ lắm

Nguyễn thị Linh Giang

Cmnd của tôi đến năm 2030 mới hết hạn, lúc đó tôi đã 72 tuổi có phải đổi sang cccd không vậy??? Cho tôi xin hỏi

tran van tan

Chung minh toi cap ngay 15.10.1995. Tai cong qtb. Toi co can phai doi cmnd moi kg .

Hiện thêm bình luận

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM