Ly hôn nhưng một bên không đến tòa, có được giải quyết?

Tôi muốn hỏi
Tôi đơn phương nộp đơn ly hôn ra tòa, chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại quận 3. Mặc dù tòa đã mời nhiều lần nhưng bị đơn (chồng) cố tình vắng mặt, không đến tòa để tham dự hòa giải. 

Bản tin liên quan

Cho tôi hỏi trường hợp bị đơn cố tình kéo dài vụ án thì tòa án có giải quyết không? Giữa vợ chồng tôi tài sản chung không có, nợ chung không có, tòa án sẽ giải quyết như thế nào?

Bạn đọc Như Thảo (TP.HCM)

Luật sư Lê Văn BìnhĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định quyền yêu cầu giải quyết ly hôn. Theo đó, tại khoản 1 nêu rõ vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn. Do đó, việc ly hôn không nhất thiết phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng mà chỉ có yêu cầu từ một bên thì tòa án cũng xem xét để giải quyết.

Còn theo khoản 1 Điều 56 luật này thì ly hôn theo yêu cầu của một bên là khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại tòa án không thành thì tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Tuy nhiên, trong trường hợp này, do người chồng cố tình trốn tránh việc ly hôn, không chịu tham gia các phiên hòa giải của tòa. Do vậy, tòa án vẫn tiến hành tống đạt giấy triệu tập và các văn bản tố tụng theo quy định cho người chồng. Nếu người chồng vẫn tiếp tục vắng mặt mà không có lý do, không phải do sự kiện bất khả kháng thì tòa án sẽ xét xử vắng mặt theo quy định (Điều 227, 228 Bộ luật Tố tụng dân sự).

ĐẶNG LÊ

BÌNH LUẬN

giang

thưa luật sư cho tôi hỏi ? nếu đơn phương ly hôn ,toà án triệu tập lần hai nhưng bị đơn vẫn vắng mặt thì có bị phạt tiền không ?
cảm ơn luật sư.

Kgb

Trường hợp bị đơn bỏ đi khỏi địa phương không rõ đi đâu Tòa án không giao được " Thông báo thụ lý vụ án " thì lầm thế nào? Cái vụ này mới ...bế tắc nè.

Bùi Báu

Niêm yết tại phường nơi có đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú!

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM