Lưu ý 5 trường hợp vượt xe đúng luật để không bị phạt

Tôi muốn hỏi

Lưu ý 5 trường hợp vượt xe đúng luật để không bị phạt

(PLO)- Đối với ô tô, phạt tiền từ 1-2 triệu đồng đối với hành vi lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định.

Bản tin liên quan

Theo quy định thì những trường hợp nào được phép vượt xe và mức phạt hiện hành cho hành vi vượt xe không đúng quy định?

Bạn đọc Thịnh Phạm 

Luật sư Từ Tiến Đạt, Đoàn Luật sư TP. HCM trả lời:

Điều 14, Luật giao thông đường bộ năm 2008 đã quy định cụ thể về quy tắc khi vượt xe:
Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải: Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái; Khi xe điện đang chạy giữa đường; Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây: Trên cầu hẹp có một làn xe; Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế; Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt; Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ; Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này.
Về mức xử phạt hành chính đối với hành vi vượt xe không đúng quy định.
Đối với người điều khiển xe ô tô phạt tiền từ 1-2 triệu đồng đối với hành vi lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định (điểm i khoản 4 Điều 5 Nghị định 100/2019).
Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1 triệu đồng đối với hành vi vượt xe trong những trường hợp không được vượt, vượt xe tại đoạn đường có biển báo hiệu có nội dung cấm vượt đối với loại phương tiện đang điều khiển, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm h khoản 3 Điều này; Vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ (Điểm c, d khoản 4, Điều 6, Nghị định 100/2019).

ĐẶNG LÊ

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM