Lỡ yêu cầu tòa chia nhà, rút lại được không?

Tôi muốn hỏi

Lỡ yêu cầu tòa chia nhà, rút lại được không?

(PLO)- Nguyên đơn (người khởi kiện) có quyền thay đổi nội dung yêu cầu khởi kiện. 

Bản tin liên quan

Vợ tôi nộp đơn thuận tình ly hôn và tôi đồng ý. Trong khi tòa giải quyết vụ án thì phát sinh tranh chấp chia căn nhà là tài sản chung của vợ chồng. Vợ tôi yêu cầu tòa án định giá nhà để chia, tôi không muốn tốn kém tiền bạc và cô ấy cũng đồng ý tự giải quyết chia đôi. Trường hợp này, vợ tôi rút yêu cầu chia nhà được không, chỉ yêu cầu tòa giải quyết cho ly hôn?

Pham van phuong (phuongpv12@yahoo.com)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Căn cứ khoản 2 Điều 71 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015, quy định nguyên đơn (người khởi kiện) có quyền thay đổi nội dung yêu cầu khởi kiện; rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện).

Như vậy, nếu vợ chồng bạn thỏa thuận được với nhau về việc phân chia tài sản chung của vợ chồng thì vợ chồng bạn có quyền rút yêu cầu phân chia tài sản chung để tự thỏa thuận mà không yêu cầu tòa án giải quyết. Bấy giờ, tòa án sẽ chỉ giải quyết yêu cầu ly hôn của vợ chồng bạn.

 

 

KIM PHỤNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM