Lắp biển số xe cũ cho xe mới có được không?

Tôi muốn hỏi

Lắp biển số xe cũ cho xe mới có được không?

(PLO)- Mỗi một chiếc xe khi thực hiện thủ tục đăng ký xe, sẽ được cấp một biển số xe duy nhất.

Bản tin liên quan

Tôi mua xe máy mới nhưng muốn lắp lại biển số xe máy cũ (do tôi đứng tên) cho xe mới thì có được không?

(doanducminh77@...)

Luật sư Nguyễn Tri Đức, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể Thông tư 15/2014 của Bộ Công an thì mỗi một chiếc xe khi thực hiện thủ tục đăng ký xe sẽ được cấp một biển số xe duy nhất.  Do đó trong trường hợp này chiếc xe mới của bạn khi thực hiện thủ tục đăng ký xe không được chuyển đổi từ biển số xe cũ sang mà sẽ được cấp biển số xe mới.

Như vậy, bạn sẽ không thể lấy biển số xe cũ của bạn đang sử dụng lắp sang chiếc xe bạn mới mua.

Mặc khác, nếu bạn lắp biển số xe máy cũ vào xe máy mới và tham gia giao thông thì đây là hành vi gắn biển số không đúng với biển số đăng ký ghi trong giấy đăng ký xe. Theo khoản 3 Điều 17 Nghị định 46/2016, hành vi này sẽ bị xử phạt từ 300.000 – 400.000 đồng.

TRÚC PHƯƠNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM