Không đội mũ bảo hiểm gặp CSGT chạy luôn, phạt hai lỗi?

KIM PHỤNG
KIM PHỤNG
Thứ Sáu, ngày 27/2/2015 - 11:55


Em tôi chạy xe ra đường quên đội mũ bảo hiểm nên thấy cảnh sát giao thông (CSGT) tuýt còi thì em ấy sợ chạy luôn. Sau đó, em tôi bị CSGT xử phạt hai lỗi. Lỗi 1 là không đội mũ bảo hiểm phạt 150.000 đồng, lỗi 2 không dừng xe phạt 300.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe 30 ngày. Việc  CSGT xử phạt hai lỗi vậy đúng không, theo quy định nào?

Phuonglientran_thienha@yhaoo.com

Luật sư LẠI THỊ LỆ THANH, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008, quy định đối với người điều khiển, người ngồi trên mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi lưu thông trên đường phải đội mũ bảo hiểm có cài quay đúng quy cách và tuân thủ biển báo hiệu và hiệu lệnh của cảnh sát giao thông trên đường bộ.

Như vậy, việc em bạn không đội mũ bảo hiểm khi chạy xe gắn máy trên đường bộ là phạm lỗi người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” theo quy định tại điểm i, khoản 3, Điều 6 Nghị định 171 ngày 13-11-2013 của Chính phủ và mức xử phạt cho lỗi này từ 100.000 - 200.000 đồng.

Khi CSGT ra lệnh dừng xe mà em bạn quay đầu xe bỏ chạy lại phạm thêm một lỗi nữa đó là không tuân thủ hướng dẫn của người hướng dẫn giao thông và người kiểm soát giao thông theo điểm m khoản 4 Điều 6 của nghị định 171 thì mức phạt này từ 200.000 - 400.000 đồng. Ngoài ra, lỗi này còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe 30 ngày.  

Căn cứ vào quy định trên, CSGT xử phạt em bạn 450.000 đồng và tước giấy phép lái xe 30 ngày là đúng quy định pháp luật


KIM PHỤNG

Chung kết Champions League mang về Anh?

Thứ Bảy, ngày 8/5/2021

(PLO)- Thổ Nhĩ Kỳ nằm trong danh sách "cảnh báo đỏ" dịch bệnh theo chuẩn Anh, vậy mà hai CLB Anh phải bay sang đó đá chung kết Champions League rồi về... cách ly.

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục