Giấy phép lái xe từ bìa giấy có bắt buộc đổi sang PET?

Tôi muốn hỏi
Tôi có hai giấy phép lái xe (GPLX) hạng A1 và hạng B2 (còn hạn sử dụng đến hai năm). Cả hai GPLX của tôi đều là bìa giấy. 

Bản tin liên quan

Tôi nghe nói đến 31-12-2020 thì người dân phải tiến hành đổi GPLX từ bìa giấy sang bìa PET. Xin hỏi, đối với hai GPLX bìa giấy của tôi có bắt buộc phải chuyển đổi sang loại PET?

Bạn đọc Nguyễn Văn Hòa (Quận 7, TP.HCM)

Luật sư Phạm Minh Tâm, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 1, 2 Điều 37 Thông tư 12/2017 của Bộ GTVT (sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 38/2019), việc đổi GPLX bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước 31-12-2020.

Tuy nhiên, người có GPLX có thời hạn thực hiện việc đổi GPLX trước khi hết thời hạn sử dụng.

Điều 17 Thông tư 12/2017 quy định GPLX hạng A1, A2, A3 không có thời hạn. GPLX hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm kể từ ngày cấp.

Như vậy, quy định hiện hành chỉ khuyến khích người dân đổi GPLX bìa bằng giấy sang vật hiệu PET đến trước 31-12-2020 mà không bắt buộc người dân phải tiến hành chuyển đổi.

Do đó, đối với GPLX hạng A1 bìa giấy của anh Hòa là GPLX không thời hạn thì vẫn có giá trị sử dụng sau 31-12-2020. Để việc sử dụng và bảo quản GPLX được thuận tiện hơn, anh Hòa nên thực hiện thủ tục đổi GPLX sang vật liệu PET trước ngày 31-12.

Riêng với GPLX hạng B2 vẫn có hạn sử dụng thì anh Hòa được thực hiện việc chuyển đổi khi trước khi hết hạn sử dụng. Tức sau 31-12-2020 thì GPLX này vẫn có giá trị sử dụng và không bắt buộc anh chuyển đổi ngay tại thời hạn trên.

TRÚC PHƯƠNG

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM