Gãy gương chiếu hậu, bị phạt nhiêu?

KIM PHỤNG
KIM PHỤNG
Chủ Nhật, ngày 29/1/2017 - 05:41

(PLO)- Người điều khiển xe máy lưu thông ra đường thì phải đảm bảo đó là có đủ gương chiếu hậu...

Tôi chạy xe máy ra đường và có gắng gương chiếu hậu hai bên nhưng gương bên trái bị gãy chưa kịp lắp lại và bị cảnh sát giao thông thổi phạt 80.000 đồng là đúng hay sai? 

Mo (tuyetmuaroi2014@yahoo.com) 

Luật sư LÊ ĐĂNG LIỆU, Đoàn luật sư TP,HCM, trả lời: Theo Luật Giao thông đường bộ quy định,  một trong các điều kiện người điều khiển xe máy lưu thông ra đường thì phải đảm bảo đó là có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác đảm bảo tầm nhìn cho người điều khiển...

 Cụ thể tại điểm a khoản 1 Điều 17 Nghị định 46/2016 của Chính phủ (có hiệu lực ngày 1-8-2016), người điều khiển sẽ bị xử phạt tiền từ 80 đến 100 ngàn đồng do lỗi vi phạm gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng.

Mặc dù bạn có lắp gương chiếu hậu hai bên nhưng gương bên trái bị gãy thì người chạy xe không thể quan sát từ phía sau nên không có tác dụng giúp an toàn khi lưu thông. Như vậy, bạn bị xử phạt 80 ngàn đồng về lỗi trên là đúng pháp luật. 

KIM PHỤNG

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục