Đã có việc làm, nhận trợ cấp thất nghiệp sẽ bị phạt

VÕ HÀ
VÕ HÀ
Thứ Hai, ngày 10/8/2020 - 06:00

Công ty của tôi đang ký hợp đồng lao động thử việc một tháng với một người lao động (NLĐ), người này đang trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp (TCTN).

Sau một tháng thử việc, công ty tôi quyết định ký hợp đồng chính thức cho NLĐ này. Tuy nhiên, NLĐ này đề nghị công ty ký hai tháng thử việc nữa để tiếp tục hưởng TCTN.

Cho tôi hỏi việc một người đã có việc làm nhưng chưa ký hợp đồng chính thức thì có được hưởng TCTN hay không?

Bạn đọc Thanh Thảo (TP.HCM)

Bảo hiểm xã hội TP.HCM trả lời: Tại điểm b khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015 quy định những trường hợp NLĐ đang hưởng TCTN bị chấm dứt hưởng TCTN do có việc làm bao gồm: NLĐ đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ ba tháng trở lên;

NLĐ có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc;

NLĐ thông báo đã có việc làm cho trung tâm dịch vụ việc làm theo mẫu do bộ trưởng LĐ-TB&XH quy định.

Như vậy, những trường hợp NLĐ đang hưởng TCTN mà đã có việc làm thì phải thực hiện thủ tục chấm dứt hưởng TCTN tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định.

Ngoài ra, những người cố tình hưởng TCTN sai quy định phải nộp lại số tiền đã hưởng sai và bị xử phạt hành chính từ 1 triệu đến 2 triệu đồng theo quy định tại Điều 27 Nghị định 88/2015.

VÕ HÀ

Nóng hôm nay: Truyền bá văn hoá phẩm đồi trụy từ vụ Sunny

(PLO)- NÓNG HÔM NAY ngày 13-5: Truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy bị xử phạt như thế nào?; TP.HCM cho học sinh cuối cấp đến trường ôn tập; Khởi tố vụ giao “đất vàng” ở Nha Trang; Bổ sung chế độ ăn hợp lý cho người già bị chứng mất ngủ;...

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục