Có tính lãi suất chậm thi hành án?

KIM PHỤNG
KIM PHỤNG
Thứ Ba, ngày 3/2/2015 - 09:16

Mẹ tôi phải thi hành án số tiền 125 triệu đồng nhưng mới đây có văn bản của toà tối cao yêu cầu hoãn thi hành án để xem xét kháng nghị giám đốc thẩm bản án. Như vậy, trong thời gian hoãn thi hành án, mẹ tôi có bị tính thêm lãi suất do chậm thi hành án như bản án đã nêu hay không?

Le thi tuyet nhung (nhungltranthi@gmail.com)

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 48 Luật Thi hành án dân sự năm 2008, quy định thời hạn hoãn thi hành án theo yêu cầu của người có thẩm quyền kháng nghị bản án, quyết định không quá ba tháng, kể từ ngày ra văn bản yêu cầu hoãn thi hành án; trong thời gian hoãn thi hành án thì người phải thi hành án không phải chịu lãi suất chậm thi hành án.

Như vậy, trường hợp mẹ của bạn không bị tính lãi suất chậm thi hành án trong thời gian tạm hoãn thi hành án như đã nêu trên. 


KIM PHỤNG

Epaper số 173 ngày 2/8/2021

Thứ Hai, ngày 2/8/2021

Trong số này: TP.HCM giãn cách thêm 2 tuần và 4 nhiệm vụ trọng tâm; 3 lưu ý về chiến thuật để TP.HCM tiêm vaccine hiệu quả.  

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục