Có được đổi GPLX sang mẫu mã QR tại nơi tạm trú?

Tôi muốn hỏi
Qua báo đài, tôi được biết từ ngày 1-6, giấy phép lái xe (GPLX) sẽ được cấp theo mẫu mới bằng vật liệu nhựa PET, có mã QR. 

Bản tin liên quan

Hiện GPLX của tôi là bìa giấy, được cấp tại Cần Thơ. Tôi đang tạm trú tại TP.HCM.

Vậy xin hỏi, tôi muốn đổi GPLX theo mẫu mới thì có được thực hiện thủ tục đổi tại TP.HCM hay không?

Bạn đọc Lê Thu (TP.HCM)

Luật sư Phạm Minh TâmĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 47 Thông tư 12/2017 (được sửa đổi tại Thông tư 38/2019 của Bộ GTVT), từ ngày 1-6-2020 sẽ tiến hành cấp GPLX có mã hai chiều QR để đọc, giải mã nhanh thông tin trên GPLX.

Việc đổi GPLX bằng bìa giấy sang GPLX bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước ngày 31-12-2020 (theo Điều 37 Thông tư 12/2017).

Về thủ tục đổi GPLX, Điều 38 Thông Tư 12/2017 quy định người lái xe lập một bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT. Hồ sơ gồm:

- Đơn đề nghị đổi GPLX.

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe.

- Bản sao GPLX, giấy CMND/căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người lái xe.

Căn cứ theo quy định trên, pháp luật không bắt buộc người lái xe phải thực hiện đổi GPLX tại nơi đăng ký thường trú. Nói cách khác là người lái xe được thực hiện thủ tục đổi GPLX tại Sở GTVT nơi tạm trú.

Quy định này nhằm thúc đẩy người dân sớm thực hiện đổi GPLX từ bìa giấy sang bìa bằng PET có mã QR.

Như vậy, chị Thu có thể nộp hồ sơ tại Sở GTVT nơi chị tạm trú để làm thủ tục đổi GPLX quy định như trên mà không cần phải về Cần Thơ.

VÕ PHẠM

BÌNH LUẬN

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM