Có được chở rắn trên xe khách?

Tôi muốn hỏi
Tôi vừa đọc báo thấy CSGT tỉnh Đắk Lắk vừa bắt một xe khách chở một lượng lớn rắn và chồn còn sống trên xe. 

Theo tôi, việc chở rắn hay động vật trên xe là rất nguy hiểm cho hành khách, như vậy hành vi này có bị xử phạt không?

Bạn đọc Trần Hữu Tài (taihuu…@gmail.com)

Luật sư Bùi Quốc Tuấn, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo điểm a khoản 6 Nghị định 46/2016, phạt tiền 3-5 triệu đồng đối với một trong các hành vi vận chuyển hàng nguy hiểm, hàng độc hại, dễ cháy, dễ nổ hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách trên xe chở hành khách.

Ngoài ra, nếu động vật được vận chuyển trên xe thuộc danh mục động vật hoang dã, động vật hoang dã nguy cấp, loài nguy cấp, quý hiếm được ưu tiên bảo vệ thì tùy mức độ vi phạm, hành vi này sẽ được xem xét xử lý hình sự.

Cụ thể, điểm a khoản 1 Điều 234 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017) quy định người nào vận chuyển, buôn bán trái phép động vật nguy cấp, quý hiếm nhóm IIB trị giá từ 150 triệu đến dưới 500 triệu đồng hoặc động vật hoang dã khác trị giá từ 300 triệu đến dưới 700 triệu đồng hoặc thu lợi bất chính từ 50 triệu đến dưới 200 triệu đồng thì bị phạt tiền từ 50 triệu đến 300 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm…

Bên cạnh đó, theo điểm a khoản 1 Điều 244 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi 2017), người nào vận chuyển, buôn bán trái phép cá thể thuộc loài nguy cấp, quý hiếm được ưu tiên bảo vệ hoặc danh mục thực vật rừng, động vật rừng nguy cấp, quý hiếm nhóm IB thì bị phạt tiền từ 500 triệu đến 2 tỉ đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm…

TRÚC PHƯƠNG ghi

BÌNH LUẬN

hoang lien

Cái gì bỏ lọt vào là chở được tuốt. Chỉ có bị tóm hay không thôi. /Bình luận gửi từ ứng dụng PLO trên Android/.

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM