Cán bộ hưu từ trần, thân nhân hưởng chế độ gì?

Thứ Bảy, ngày 27/8/2016 - 10:26

Người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng phí bằng 10 lần mức tiền lương cơ sở tại tháng mà người nghỉ hưu chết.

Cha ông Trần Văn Hóa (Đà Nẵng) có thời gian tham gia kháng chiến. Năm 1979 cha ông nghỉ hưu, cấp bậc thượng úy. Cha ông mất ngày 29-2-2016 và bị cắt lương hưu từ tháng 3-2016. Ông Hóa hỏi như vậy có đúng không? Gia đình ông được hưởng những chế độ gì?
Về vấn đề này, Bộ LĐ-TB&XH trả lời như sau:
Theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội (BHXH), trường hợp người đang hưởng lương hưu bị chết thì sẽ thôi hưởng lương hưu ở tháng liền kề tháng chết. Trường hợp cha ông chết ngày 29-2-2016, thôi hưởng lương hưu từ tháng 3-2016 là đúng với quy định của pháp luật.
Đối với người đang hưởng lương hưu hằng tháng bị chết, thân nhân được hưởng các quyền lợi sau:
- Người lo mai táng được nhận trợ cấp mai táng phí bằng 10 lần mức tiền lương cơ sở tại tháng mà người nghỉ hưu chết.
- Thân nhân đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3, Điều 67 Luật BHXH được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng quy định tại Điều 68 Luật BHXH.
Trường hợp không có thân nhân đủ điều kiện hưởng trợ cấp tuất hằng tháng thì được giải quyết trợ cấp tuất một lần với mức hưởng quy định tại khoản 2, Điều 70 Luật BHXH.
Đề nghị ông căn cứ quy định tại khoản 2, Điều 111 Luật BHXH, hoàn thiện hồ sơ, nộp cho cơ quan BHXH nơi cư trú để được xem xét, giải quyết.
(Theo Chinhphu.vn)

Nóng hôm nay: Giá vàng chao đảo; Nhận định vụ tấn công VOV

(PLO)- NÓNG HÔM NAY ngày 15-6: Tấn công Báo điện tử VOV: Hậu quả pháp lý khó lường; TP.HCM giãn cách xã hội thêm 2 tuần; Nín thở chờ đại chiến Đức – Pháp ở bảng tử thần Euro 2020; Thành lập Bộ phận Thường trực đặc biệt tại TPHCM;...

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục