Các trường hợp được đổi thẻ căn cước công dân

VÕ PHẠM
VÕ PHẠM
Thứ Bảy, ngày 13/3/2021 - 13:59

(PLO)- Luật Căn cước công dân quy định sáu trường hợp được đổi thẻ CCCD. 

Năm nay tôi 37 tuổi và vợ tôi 35 tuổi. Vợ chồng tôi được cấp căn cước công dân (CCCD) mã vạch năm 2017. Xin hỏi, trường hợp của hai vợ chồng tôi thì có cần đổi thẻ CCCD gắn chip hay không? Những trường hợp nào thì cần đổi, cấp lại CCCD?

Bạn đọc Bùi Đình Toàn (Tân Phú, TP.HCM)

Luật sư Bùi Quốc Tuấn, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 23 Luật Căn cước công dân quy định:

Thẻ CCCD được đổi trong các trường hợp sau:

- Khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi, đủ 60 tuổi;

- Thẻ CCCD bị hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;

- Xác định lại giới tính, quê quán;

- Có sai sót về thông tin trên thẻ CCCD;

- Khi công dân có yêu cầu.

Thẻ Căn CCCD được cấp lại trong các trường hợp sau:

- Bị mất thẻ CCCD

- Người được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Theo quy định trên, khi công dân rơi vào một trong 6 trường hợp đổi thẻ như trên thì đổi thẻ CCCD. Hiện nay, Bộ Công an đang triển khai cấp thẻ CCCD gắn chip trên cả nước thay cho thẻ CCCD mã vạch và CMND.

Mặc khác, Điều 4 Thông tư 06/2020 của Bộ Công an quy định, thẻ CCCD có mã vạch được cấp trước ngày Thông tư 06 có hiệu lực (ngày 23-1-2021) vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD gắn chip.

Vậy trường hợp của anh Toàn và vợ anh, thẻ CCCD mã vạch của hai anh chị vẫn còn thời hạn, không bắt buộc phải đổi sang CCCD gắn chíp.

VÕ PHẠM

Cú đúp và nỗi đau Lewandowski

Thứ Năm, ngày 24/6/2021

(PLO)- Lewandowski đã cắn chặt môi cố kìm nén những giọt nước mắt mà bất lực. Anh đưa tay vẫy chào tạm biệt khán giả trên vận động trường Kretovsky với nỗi đau xách va ly về nước. 

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục