Thỏa thuận trả dần tiền thi hành án

Thứ Hai, ngày 29/3/2010 - 00:07

Ông L. khởi kiện tôi ra tòa để xin hủy hợp đồng mua bán đất và đòi lại 24 triệu đồng tiền cọc.

Do khó khăn nên sau này tôi muốn xin trả dần mỗi tháng 200.000 đồng cho đến hết nợ thì có được không?

Trần Văn Cảnh (Tiền Giang)

Luật sư ĐẶNG ANH TUẤN trả lời: Theo Điều 6 Luật Thi hành án dân sự, đương sự có quyền thỏa thuận về việc thi hành án, nếu thỏa thuận đó không vi phạm điều cấm của pháp luật và đạo đức xã hội. Kết quả thi hành án theo thỏa thuận được công nhận, chấp hành viên có trách nhiệm chứng kiến việc thỏa thuận về thi hành án.

Ông có thể thỏa thuận với ông L. về việc trả dần số tiền nêu trên.

2. Xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế

Công ty tôi hoạt động may mặc. Mới đây, do công ty chậm nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định một tháng nên đã bị cơ quan thuế xử phạt hành chính 3 triệu đồng. Phạt như thế có nặng quá không?

Trương Văn Trọng (quận Tân Bình, TP.HCM)

Luật sư NGUYỄN VIỆT VƯƠNG trả lời: Theo khoản 3 Điều 9 Nghị định 98 ngày 7-6-2007 của Chính phủ, cơ quan thuế có quyền phạt tiền từ 300.000 đến 3 triệu đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.

Mức xử phạt nêu trên không sai quy định.

K.THƠ ghi

Xuân Trường, Quế Ngọc Hải mong có 4 đến 6 điểm

Chủ Nhật, ngày 9/5/2021

(PLO)- Đội tuyển Việt Nam sẽ chơi ba trận còn lại gặp lần lượt Indonesia, Malaysia và chủ nhà UAE với mong muốn của thủ quân Quế Ngọc Hải lẫn đội phó Xuân Trường ít nhất phải có một trận hòa, một trận thắng.

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục