Tạm ngưng việc có được đóng BHXH bắt buộc không?

VÕ HÀ
VÕ HÀ
Thứ Sáu, ngày 23/4/2021 - 07:02

(PLO)- Trong thời gian tạm nghỉ việc không hưởng lương, công ty không phải đóng BHXH bắt buộc cho người lao động.

Tôi ký hợp đồng lao động làm thêm có thời hạn một năm (từ tháng 1 đến hết tháng 12-2021) với một công ty có trụ sở tại TP.HCM. Tuy nhiên, do bận việc gia đình nên tôi đã làm đơn xin tạm nghỉ việc bốn tháng (từ tháng 4 đến tháng 7-2021) và được công ty chấp nhận.
Cho tôi hỏi, trong thời gian tôi tạm nghỉ việc thì công ty có phải đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc cho tôi không?
Bạn đọc Thanh Hằng (TP.HCM)
Bảo hiểm xã hội TP.HCM trả lời: Căn cứ theo khoản 3 Điều 85 Luật BHXH 2014 thì người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
Như vậy, trong thời gian bạn tạm nghỉ việc không hưởng lương, công ty không phải đóng BHXH bắt buộc cho bạn; đến khi bạn quay lại làm việc thì công ty sẽ tiếp tục đóng BHXH bắt buộc theo quy định.


Người dân đến liên hệ làm các thủ tục liên quan tại cơ quan BHXH
TP.HCM. Ảnh: NGUYỄN HIỀN


VÕ HÀ

Tags:

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục