Sai thông tin trên CCCD thì đổi lại ra sao?

VÕ HÀ
VÕ HÀ
Thứ Ba, ngày 8/6/2021 - 06:39

(PLO)- Nếu thông tin trên CCCD sai sót mà do lỗi của cơ quan quản lý CCCD thì người dân không phải nộp lệ phí.

Vừa rồi, tôi làm thủ tục cấp CCCD và mới được nhận thẻ. Tuy nhiên, khi tôi kiểm tra CCCD thì phát hiện thông tin trên CCCD ghi sai ngày sinh của tôi. Tôi sinh ngày 11-10 nhưng tôi ghi nhầm thành 10-11.

Cho tôi hỏi thủ tục sửa thông tin sai trên CCCD như thế nào và tôi có phải nộp lệ phí khi sửa thông tin không?

Bạn đọc Hòa Hương


Người dân đang làm thủ tục cấp CCCD. Ảnh: THANH TUYỀN

Luật sư Trần Cao Đại Kỳ Quân, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định tại Điều 23 Luật CCCD năm 2014, những trường hợp có sai sót về thông tin trên CCCD sẽ được đổi. Như vậy, khi phát hiện ra thông tin trên CCCD có sai sót, người dân có quyền yêu cầu đổi CCCD.

Thủ tục đổi CCCD hiện nay được quy định tại Thông tư 07/2016/TT-BCA (được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư 40/2019/TT-BCA). Theo đó, công dân điền vào tờ khai CCCD theo mẫu tại nơi đã cấp CCCD, làm các thủ tục nhanh gọn như lúc cấp CCCD. Sau đó, cán bộ thu lại CCCD đã sử dụng, cấp giấy hẹn trả CCCD.

Về lệ phí đổi CCCD thì theo Thông tư 59/2019/TT-BTC, đổi CCCD khi có sai sót về thông tin trên CCCD do lỗi của công dân thì lệ phí đổi thẻ nếu trước ngày 1-7-2021 là 25.000 đồng/thẻ, nếu sau ngày 1-7-2021 là 50.000 đồng/thẻ.

VÕ HÀ

Tags:

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục