Phải trả lời ngay khiếu nại về việc bắt tạm giam

Bạn đọc
Em trai tôi bị bắt tạm giam vì công an bảo em tôi tham gia một vụ trộm cắp tài sản.

 

Nhận thấy việc bắt người như vậy là không đúng nên gia đình tôi đã liên hệ công an khiếu nại. Nơi này hướng dẫn gửi đơn cho phía VKS. Chúng tôi đã gửi đơn hơn một tháng nay nhưng vẫn chưa nhận được trả lời. Không biết theo quy định thì VKS có phải trả lời cho gia đình chúng tôi không và thời gian như thế nào?

Nguyễn Thị Nghĩa (Quận Ninh Kiều, TP Cần Thơ)

Luật sư Đinh Văn Lương, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Điều 333 Bộ luật Tố tụng hình sự (về thời hạn giải quyết khiếu nại liên quan đến việc áp dụng biện pháp bắt, tạm giữ, tạm giam) quy định: Khiếu nại liên quan đến việc áp dụng biện pháp bắt, tạm giữ, tạm giam phải được VKS xem xét, giải quyết ngay. Trong trường hợp cần phải có thời gian để xác minh thêm thì thời hạn giải quyết không được quá ba ngày kể từ ngày nhận được khiếu nại. Nếu không đồng ý với kết quả giải quyết, người khiếu nại có quyền khiếu nại đến VKS cấp trên trực tiếp. Trong thời hạn bảy ngày kể từ ngày nhận được khiếu nại, VKS phải xem xét, giải quyết. VKS cấp trên trực tiếp có thẩm quyền giải quyết cuối cùng.

Như vậy, bà cần liên hệ với VKS để yêu cầu phía này thực hiện việc trả lời khiếu nại theo quy định.

NGUYỄN ĐỊNH ghi

BÌNH LUẬN

ôn văn thành

tại sau viện kiểm soát thừa biết quy định nhưng neo đơn người dân?thời gian bảy ngày neo 1 tháng ì?

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM