Đang nhận trợ cấp thất nghiệp có được hỗ trợ theo Nghị quyết 116?

VÕ HÀ
VÕ HÀ
Thứ Bảy, ngày 6/11/2021 - 16:00

(PLO)- Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ tính mức hỗ trợ là thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30-9-2021 nhưng chưa được tính hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Đầu tháng 9, tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trong quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, tôi được hưởng 5 tháng trợ cấp thất nghiệp và được bảo lưu 4 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN).

Cho tôi hỏi, trường hợp của tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì có được hỗ trợ từ quỹ bảo BHTN theo Nghị quyết 116 không? Nếu được thì tôi sẽ được hỗ trợ bao nhiêu tiền?

Bạn đọc Thanh Tâm, TP.HCM

Bảo hiểm Xã hội TP.HCM trả lời: Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 28/2021 của Thủ tướng chính phủ quy định một trong những đối tượng người lao động (NLĐ) được hỗ trợ là NLĐ đã dừng tham gia BHTN do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 1-1-2020 đến hết 30-9-2021 có thời gian đóng BHTN được bảo lưu.

Thời gian đóng BHTN làm căn cứ tính mức hỗ trợ là thời gian đã đóng BHTN của NLĐ tại thời điểm ngày 30-9-2021 nhưng chưa được tính hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 2 Quyết định số 28 thì NLĐ có thời gian đóng BHTN dưới 12 tháng được hỗ trợ một lần là 1.800.000 đồng/người.

Như vậy, trường hợp của bạn đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng có thời gian đóng BHTN được bảo lưu là 4 tháng nên bạn thuộc đối tượng được hỗ trợ, mức hỗ trợ một lần là 1.800.000 đồng.

 

 

VÕ HÀ

Nóng hôm nay: TP.HCM không bắn pháo hoa đêm giao thừa

(PLO)- Nóng hôm nay ngày 14-1: TP.HCM không bắn pháo hoa đêm giao thừa Tết Nguyên đán 2022; Viện trưởng VKSND Tối cao kiến nghị hủy án vụ ly hôn vợ chồng Trung Nguyên; Chuyên gia nói gì về việc ca tử vong do COVID-19 ở TP.HCM giảm sâu...

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục