CMND còn thời hạn, có đổi sang CCCD gắn chip trước 1-7?

VÕ PHẠM
VÕ PHẠM
Thứ Bảy, ngày 27/3/2021 - 10:59

(PLO)- Từ 1-1-2021 đến trước ngày 1-7-2021, Bộ Công an ưu tiên cấp đổi CCCD gắn chip cho người đã được cấp CMND 9 số.

Tôi cấp được cấp CMND 9 số năm 2014. Nay tôi được biết phía công an đang khuyến khích người dân đổi thẻ CCCD và thấy nhiều người bảo phải đổi thẻ CCCD trước ngày 1-7.

Vậy xin hỏi, tôi có nên đổi sang thẻ CCCD gắn chip dù CMND của tôi còn thời hạn hay không?

Bạn đọc Huỳnh Ngọc Thoa (Cần Thơ)

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo khoản 2 Điều 38 Luật Căn cước công dân, CMND đã được cấp trước 1-1-2016 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ CCCD.

Tuy nhiên, hiện nay theo kế hoạch cấp đổi thẻ CCCD gắn chip của Bộ Công an thì từ 1-1-2021 đến trước ngày 1-7-2021, Bộ Công an ưu tiên và khuyến khích người dân cấp đổi CCCD gắn chip cho các trường hợp sau:

- Công dân từ đủ 14 tuổi trở lên chưa được cấp CMND/CCCD.

- Người đã được cấp CMND 9 số

- Người đã được cấp CCCD 12 số, CCCD có mã vạch nhưng bị hỏng, mất, hết hạn sử dụng hoặc có thay đổi thông tin... 

Như vậy, chị Thoa đang sử dụng CMND 9 số, chị thuộc đối được ưu tiên cấp đổi CCCD gắn chíp từ nay đến trước ngày 1-7. Do đó, chị nên thực hiện thủ tục cấp đổi CCCD gắn chip. 

VÕ PHẠM

Cần Thơ giãn cách xã hội theo Chỉ thị 16 đến 0 giờ ngày 16-8

Chủ Nhật, ngày 1/8/2021

(PLO)- Theo chỉ thị của UBND TP Cần Thơ, người dân đang cư trú trên địa bàn TP tuyệt đối không được tự ý ra khỏi TP cho đến khi hết thực hiện giãn cách xã hội, trừ trường hợp đặc biệt được chính quyền địa phương cho phép.

Đọc nhiều

Tiện ích

Tin mới

Danh mục