Chưa đủ ngày nhưng đủ năm, có được thi bằng lái xe?

Bạn đọc

Chưa đủ ngày nhưng đủ năm, có được thi bằng lái xe?

(PLO)- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên...

Bản tin liên quan

Hỏi:

Tôi sinh ngày 20-8-2001, tính đến 4-2019 thì tôi đã đến 18 tuổi. Khi đi đăng ký thi giấy phép lái xe xe mô tô, trung tâm tiếp nhận hồ sơ cho biết tôi đủ năm nhưng chưa đủ tháng nên chưa đủ điều kiện thi giấy phép lái xe. Xin hỏi, việc trung tâm trả lời tôi như vậy có đúng không?

(Nguyễn Tùng Anh, Thủ Dầu Một, Bình Dương)

Trả lời:

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định về tuổi, sức khỏe của người lái xe: Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi.

Như vậy, theo pháp luật hiện hành, người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Tức là người đủ 18 tuổi trở lên mới được thi bằng lái xe máy.

Đủ tuổi được đề cập đến theo quy định của pháp luật là phải đủ cả ngày, tháng, năm. Đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đủ năm nhưng chưa đủ ngày, do đó bạn không đủ điều kiện để thi giấy phép lái xe. Trung tâm tiếp nhận hồ sơ trả lời bạn như vậy là đúng với pháp luật hiện hành.

LÊ HUY ghi

BÌNH LUẬN

Nhã linh

Mình sinh ngày 28/11/2002
Là phải tới ngày 28/11/2020 mình mới đc học bằng lái phải k ạ

Duy

Mình sinh ngày 2/2/2002 và còn 3 ngày nữa mình đủ 18tuổi, và bây giờ mình đi thi bằng có được không chỉ còn 3 ngày nữa mới đủ tuổi

CMND của tôi chỉ để năm sinh là 2001 vậy đi làm hồ sơ ngta có hỏi ngày sinh ko ??

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM