Đổi giấy phép lái xe ở tỉnh khác được không?

Xe và luật

Đổi giấy phép lái xe ở tỉnh khác được không?

(PLO)- Vừa qua, chúng tôi có nhận được một số câu hỏi của bạn đọc về việc đổi giấy phép lái xe (GPLX) khác tỉnh có được không, thủ tục thế nào? Việc đổi GPLX được quy định cụ thể tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

Bản tin liên quan

Theo khoản 1 Điều 37 và Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:
Việc đổi GPLX giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước 31-12-2020.
Thủ tục đổi GPLX do ngành GTVT cấp.
Người lái xe lập một bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT. Hồ sơ bao gồm:
- Đơn đề nghị đổi GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo thông tư này.
- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:
a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;
b) Người có nhu cầu tách GPLX có thời hạn và không thời hạn.
- Bản sao GPLX, giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).
Khi đến thực hiện thủ tục đổi GPLX, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp GPLX và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.
Như vậy, việc đổi GPLX bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước ngày 31-12-2020. Muốn đổi GPLX, người đổi cần chuẩn bị đầy đủ giấy tờ như hướng dẫn và đến bất kỳ Sở GTVT để làm thủ tục.

LÊ HUY ghi

BÌNH LUẬN

Cao bá đạt

Em ở tinh khánh hoà,bằng lái thì ở tp.hcm hết hạn em đổi tại Khanh hoà được không

Đỗ hữu đản

Tôi có giấy phép lái xe A1 thi tại tp hcm năm2002.jo bị mất mà tôi đang ở Hà nội thì tôi có thể cầm hồ sơ gốc đến tổng cục xin cấp lại đc ko?

Thương

Cho em hỏi gplx của em bị sai tháng sinh có đổi lại cho đúng với ngày tháng năm sinh trên căn cước công dân không?

mrTranBao

Rốt cuộc đến tỉnh khác đổi GPLX được hay không vẫn không thấy lời giải thích rõ ràng.

Võ nguyên Hồng

Xin đọc dòng cuối: "đến bất kỳ Sở GTVT để làm thủ tục"

BẠN CÓ THỂ QUAN TÂM